Goldridons chứa Ibuprofen hàm lượng 100mg/5ml để giảm nhanh và hiệu quả sốt, kể cả sốt sau tiêm chủng; và giảm nhanh và hiệu quả các triệu chứng đau do cảm lạnh và cúm, các cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau họng, đau răng, đau do mọc răng, đau đầu, bong gân, đau khớp và đau cơ.
Thành phần công thức thuốc Mỗi ml hỗn dịch uống có chứa:
Hoạt chất: Ibuprofen.......20 mg/ml
Tả được: Sorbitol 70% (không kết tinh), glycerol, polysorbat 20, AVICEL RC-591 (Cellulose vi tinh thể + Carboxymethyl cellulose natri), methylparaben, propylparaben, saccharin natri (E954), neohesperidin, magnesi nhôm silicat, citric acid monohydrat, orange essence 33108, orange colorant 89.0832, nước tinh khiết vừa đủ.
Thuốc được chỉ định để giảm nhanh và hiệu quả sốt, kể cả sốt sau tiêm chủng; và giảm nhanh và hiệu quả các triệu chứng đau do cảm lạnh và cúm, các cơn đau từ nhẹ đến vừa như đau họng, đau răng, đau do mọc răng, đau đầu, bong gân, đau khớp và đau cơ.
Mẫn cảm với ibuprofen hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn (như hen, viêm mũi, phù mạch hoặc nổi mày đay) sau khi dùng aspirin hoặc bất kỳ thuốc kháng viêm không steroid nào khác (NSAID).
Viêm loét đại tràng. Loét dạ dày hoặc tá tràng tiến triển hoặc có tiền sử xuất huyết tiêu hóa tái phát (từ hai đợt chảy máu tiêu hóa rõ ràng).
Xuất huyết hoặc thủng tiêu hóa có liên quan đến việc điều trị bằng các NSAID trước đó. Suy tim nặng (NYHA độ IV), suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi tiểu, suy thận hoặc suy gan.
Suy gan nặng.
Suy thận nặng (tốc độ lọc cầu thận dưới 30 ml/phút).
Các tình trạng có liên quan đến tăng xu hướng chảy máu. Người đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin.
3 tháng cuối của thai kỳ.
Do phản ứng chéo, không nên dùng ibuprofen ở các bệnh nhân đã có xuất hiện phản ứng quá mẫn, bao gồm triệu chứng hen, viêm mũi hoặc nổi mề đay sau khi uống acetylsalicylic acid hoặc các NSAID khác. Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản.
Ở các bệnh nhân bệnh mạch não hoặc chảy máu cấp tính khác. Người bệnh bị bệnh tạo keo (có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn. Cần chú ý là tất cả các người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn).
Các bệnh về huyết học (như bệnh lý xuất huyết, rối loạn tạo máu).
Liều dùng
Nên bắt đầu điều trị với liều thấp nhất có tác dụng, sau đó có thể điều chỉnh, phụ thuộc vào đáp ứng của bệnh nhân và các tác dụng không mong muốn. Khi điều trị dài hạn, mục tiêu là duy trì ở liều thấp.
Các tác dụng không mong muốn có thể được giảm thiểu bằng cách dùng liều thấp nhất trong thời gian ngắn nhất cần để kiểm soát triệu chứng.
Sốt sau tiêm chủng: 1 liều 2,5 ml và có thể dùng thêm 1 liều 2,5 ml sau 6 giờ nếu cần thiết. Không dùng quá 2 liều 2,5 ml trong vòng 24 giờ. Nếu sốt không giảm, hãy hỏi ý kiến bác sĩ. Sản phẩm không thích hợp cho trẻ dưới 3 tháng tuổi.
Đau và sốt: Đối với trẻ em cân nặng từ 5 kg trở lên: 20 mg/kg thể trọng/ngày chia thành các liều khác nhau. Mỗi ml hỗn dịch tương đương với 20 mg ibuprofen. Sử dụng thìa đong đi kèm, các vạch trên thỏa tương ứng với 2,5 ml và 5 ml.
- Trẻ từ 3 đến 6 tháng tuổi cân nặng trên 5kg: 1 liều 2,5 ml x 3 lần/ngày.
Trẻ từ 6 đến 12 tháng tuổi: 1 liều 2,5 ml x 3-4 lần/ngày. Trẻ từ 1 đến 3 tuổi: 1 liều 5 ml x 3 lần/ngày.
Trẻ từ 4 đến 6 tuổi: 7,5 ml (5 ml và 2,5 ml) x 3 lần/ngày.
- Trẻ từ 7 đến 9 tuổi: 10 ml (2 x 5 ml) x 3 lần/ngày.
Các lần dùng thuốc thông thường cách nhau từ 6 – 8 giờ (hoặc ít nhất là 4 giờ giữa 2 liều nếu
cần).
Sản phẩm không thích hợp dùng cho trẻ dưới 3 tháng tuổi.
Sản phẩm chỉ dùng trong thời gian ngắn.
Đối với trẻ từ 3 đến 5 tháng tuổi: Cần thông báo với bác sĩ hoặc nhân viên y tế nếu các triệu chứng trở nên trầm trọng hơn hoặc vẫn kéo dài sau 24 giờ dùng thuốc.
Đối với trẻ trên 6 tháng tuổi: Nếu trẻ được chỉ định dùng thuốc trong thời gian dài hơn 3 ngày, hoặc các triệu chứng trở nên nặng hơn, hãy hỏi ý kiến của bác sĩ.
Trẻ trên 9 tuổi, người lớn và người cao tuổi: đối với trẻ trên 9 tuổi, người lớn và người cao tuổi, xin tham khảo sử dụng các dạng bào chế và hàm lượng khác của ibuprofen.
Để tránh thuốc tích lũy quá nhiều, nên giảm liều ibuprofen ở người có tổn thương chức năng
thận.
Suy thận
Cần thận trọng với liều lượng ibuprofen ở các bệnh nhân suy thận. Nên đánh giá liều lượng trên từng bệnh nhân. Cần giữ liều thấp nhất có thể và theo dõi chức năng thận.
Suy gan
Cần thận trọng với liều lượng ở bệnh nhân suy gan. Nên đánh giá liều lượng trên từng bệnh nhân và dùng liều thấp nhất có thể.
Hỗn dịch này chỉ được dùng trong 30 ngày sau khi mở nắp nếu bảo quản ở nhiệt độ phòng (dưới
30°C).
Thuốc dùng đường uống.
Lắc kỹ trước mỗi lần dùng. Nên dùng thuốc sau khi ăn, đặc biệt đối với người loét dạ dày.
Hộp 1 lọ 100ml
Hỗn dịch này chỉ được dùng trong 30 ngày sau khi mở nắp nếu bảo quản ở nhiệt độ phòng (dưới 30°C).